Toàn Quốc Quy định về mở hiệu thuốc khi học xong ngành Cao đẳng Y Dược

Thảo luận trong 'Đào tạo, Tuyển sinh' bắt đầu bởi kimchungmoz, 11/4/16.

  1. kimchungmoz

    kimchungmoz Member

    Liệu học xong ngành cao đẳng dược hà nội dược thì có được phép mở quầy thuốc không? Đó có lẽ là điều băn khoăn của hầu hết các bạn đang theo học ngành nghề Cao đẳng dược hay là những người đã hay vừa mới học xong. Câu trả lời dưới sẽ giải đáp được phần lớn thắc mắc này của các bạn.

    [​IMG]

    Trả Lời câu hỏi: Chào em Ly! trả lời câu hỏi của em, Để Học cao đẳng dượcra và mở được nhà thuốc thì tốt nghiệp có thời gian thực hành

    Cục Quản lý Dược Hướng dẫn việc cấp chứng chỉ hành nghề Dược cho đối tượng học xong ngành cao đẳng Dược Hà Nội như sau:

    cao đẳng y dược hà nội Nghị định số 79/2006/NĐ-CP ngày 9/8/2006 có quy định chi tiết về việc thi hành một số điều của Luật Dược chưa có loại hình đào tạo Ngành Dược sĩ khoa y Dược, vì vậy tại khoản 1, Điều 15, Nghị định số 79/2006/NĐ-CP chưa đề cập đến bằng Cao đẳng Y Dược. Cục Quản lý Dược sẽ đưa ra xem xét khi sửa đổi, bổ sung những văn bản qui phạm pháp luật liên quan đến hành nghề dược.



    [​IMG]

    Tuy nhiên tại những điểm b, c, d khoản 4, Điều 15, Nghị định số 79/2006/NĐ-CP có quy định:

    Chủ tiệm thuốc bắt buộc phải có bằng tốt nghiệp từ trung cấp chuyên nghiệp Dược (Dược sĩ Trung cấp – hệ đào tạo 02 năm) trở lên và có khoảng thời gian thực hành ít nhất là 2 năm tại cơ sở dược hợp pháp.

    Chủ đại lý bán thuốc của doanh nghiệp bắt buộc phải có văn bằng dược tá (hệ đào tạo 12 tháng) trở lên và với thời gian thực hành ít nhất 2 năm tại các cơ sở dược hợp pháp;

    Người quản lý tủ thuốc trạm y tế thì phải bắt buộc có trình độ chuyên môn từ dược tá trở lên và có thời gian thực hành về ngành dược ít nhất 2 năm tại những cơ sở Dược hợp pháp. Trường hợp chưa có người có trình độ chuyên môn từ dược tá trở lên thì bắt buộc phải có người có trình độ chuyên môn từ y sĩ trở lên để đứng tên.

    Vì thế, người mà có bằng tốt nghiệpCao đẳng y Dược Hà Nộiđã thực hành ít nhất 2 năm tại những cơ sở Dược hợp pháp có thể được cấp giấy hành nghề là chủ quầy thuốc, chủ đại lý bán thuốc của doanh nghiệp, hayngười quản lý tủ thuốc cơ sở y tế

    bởi thế các bạn yên tâm khi ra trườngCao đẳng Dược có thể làm chủ quầy thuốc buôn bán dược phẩm ở quy mô nhỏ, bán lẻ thuốc tân dược hoặc học liên thông chuyên tu lên Đại học để lấy bằng Dược sĩ Đại học theo quy chế tuyển sinh liên thông hiện hành.

    Thời gian nhận hồ sơ xét tuyển, Cao đẳng Y Điều Dưỡng:
    Tất cả các ngày trong tuần thứ 2 đến chủ nhật: từ 7h30 – 18h.

    Địa chỉ nộp hồ sơ xét tuyển Cao đẳng Dược Hà Nội:

    • Hoặc thí sinh gửi chuyển phát nhanh qua đường bưu điện đến địa chỉ:Khoa Y DượcHà Nội - Phòng103 Nhà B - Số 290 Tây Sơn - Quận Đống Đa - Hà Nội
    • Thí sinh nộp trực tiếp tại:Khoa Y Dược Hà Nội - Phòng 103 Nhà B - Số 290 Tây Sơn - Quận Đống Đa - Hà Nội.(Đối diện ĐH Thủy Lợi - Gần Ngã Tư Sở).
    • Điện thoại tư vấn: 0462 755 166 - 0973 939 696 (Thày Đạt)
    Nhà trường khuyến khích thí sinh nộp hồ sơ xét tuyển online và chuyển phát nhanh qua đường Bưu điện.
     

Chia sẻ trang này

Đang tải...